Thuốc Ibuprofen 400, 600mg,... trị xương khớp tốt không, giá bao nhiêu?

11:28, 19/06/2018
Thuốc Ibuprofen là một loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không Steroid (NSAID) với công dụng giảm kích thích yếu tố gây viêm trong cơ thể. Ibuprofen được dùng để hạ sốt, giảm đau, giảm viêm và điều trị các bệnh đau đầu, đau răng, viêm khớp, viêm khớp dạng thấp, gout,...

1. Thông tin về thuốc Ibuprofen

Thuốc giảm đau Ibuprofen với thành phần chính là Ibuprofen với các hàm lượng khác nhau. Thuốc được điều trị dưới dạng viên nén hoặc dạng siro, gồm các loại sau:

Thuốc dạng viên nén gồm:

- Thuốc Ibuprofen Stada 400mg

- Thuốc Ibuprofen 600mg

Thuốc Ibuprofen dạng siro:

- Thuốc Ibuprofen 100mg 5ml

# Thuốc Ibuprofen có tác dụng gì?

Thuốc Ibuprofen với công dụng giảm đau, kháng viêm nên có tác dụng chữa các bệnh sau:

Thành phần của thuốc Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen có công dụng giảm đau hiệu quả do bệnh xương khớp 

- Ibuprofen thuốc hạ sốt, giảm đau đầu, đau răng, đau bụng, đau nhức cơ bắp.

- Giảm đau nhức nhẹ do cảm cúm, cảm lạnh.

- Thuốc hạ sốt Ibuprofen với công dụng hạ sốt nhanh, và thường được dùng cho trẻ em.

- Điều trị bệnh viêm khớp, viêm khớp dạng thấp mãn tính.

- Giảm nhanh những cơn đau xương khớp do bệnh gout gây ra.

- Giảm tình trạng cơ co rút khiến người bệnh đau nhức.

# Cách sử dụng thuốc Ibuprofen

Cách dùng thuốc tốt nhất đó là uống cách nhau 4 – 6 giờ giữa các lần, nên uống với nhiều nước (240ml). Sau khi uống thuốc xong không được đi nằm ngay vì hại đến dạ dày, cũng không dùng thuốc chung với thực phẩm, sữa hay các thuốc kháng axit. Dưới đây là liều dùng thuốc thông thường cho người bệnh:

Liều dùng cho người lớn:

- Với người đau bụng kinh: 200 – 400mg khi cần.

- Với người bị viêm khớp: 400 – 800mg/ ngày/ 2 lần (cách nhau 6 –8 giờ).

- Với người bị viêm khớp dạng thấp: 400 – 800mg/ ngày/ 2 lần (cách nhau 6 – 8 giờ).

- Với người bị đau đầu: Dùng Ibuprofen 600mg cách 90 phút.

- Với người bị đau cơ nhẹ đến vừa: 200 - 400mg/ ngày/ 2 lần (cách nhau 4 - 6 giờ).

- Với người bị sốt: 200 – 400mg (cách nhau 4 – 6 giờ).

Liều dùng cho trẻ em:

- Với trẻ em bị sốt: 5mg/kg/liều dành cho trẻ trên 6 – 12 tháng tuổi khi nhiệt độ dưới 39.2 độ C (uống cách nhau 6 – 8 giờ nếu cần).

- Với trẻ lớn thì dùng 10mg/kg/liều nếu nhiệt độ bằng hoặc cao hơn 39.2 độ C (cách nhau 6 – 8 giờ nếu cần).

- Với trẻ sơ sinh bị đau: Dùng thuốc Ibuprofen Stada 400 mg với liều lượng 4 – 10mg/kg/liều (cách nhau 6 – 8 giờ nếu cần). Tối đa 1 ngày là 40mg.

- Với trẻ bị viêm khớp dạng thấp: 30 – 40mg/kg/ngày/ 3 – 4 lần dành cho trẻ 6 – 12 tháng tuổi. Liều dùng này có thể tăng từ từ, ban đầu là 20mg, sau đó tăng lên.

- Với trẻ bị xơ nang mãn tính: Dùng thuốc Ibuprofen Siro với liều lượng 50 – 100mcg/ml/ ngày/ 2 lần (dành cho trẻ trên 5 tuổi).

# Tác dụng phụ của thuốc giảm đau Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen mang đến công dụng kháng viêm, giảm đau nhanh chóng nhưng vì là thuốc tân dược nên nó gây ra không ít tác dụng phụ. Dưới đây là những tác dụng phụ mà thuốc này gây ra:

Công dụng của thuốc Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen được bào chế dưới dạng viên nén hoặc siro

- Dấu hiệu dị ứng, phát ban, mặt mũi sưng lên, khó thở.

- Đau đầu, cơ thể suy nhược, thị lực giảm.

- Buồn nôn, đau bụng, chán ăn, nôn mửa, ho ra máu.

- Tăng cân nhanh chóng, sưng phù.

- Sốt, đau họng, da bong tróc.

- Một số tác dụng phụ ít nghiêm trọng như: Đầy hơi, táo bón, ợ chua, chóng mặt, căng thẳng, ù tai, mờ mắt,...

2. Thuốc hạ sốt Ibuprofen có tốt không, giá bao nhiêu?        

Đây là câu hỏi mà rất nhiều bệnh nhân quan tâm và muốn tìm câu trả lời. Tuy là thuốc tân dược mang đến công dụng mạnh nhưng không biết thuốc có tốt thật hay không, nhất là với những người đang muốn điều trị bệnh xương khớp như gout, bệnh viêm đau khớp hay viêm khớp dạng thấp. Hơn nữa, giá của thuốc cũng là điều người bệnh quan tâm. Dưới đây là lời giải đáp cho câu hỏi này.

# Ibuprofen có giá bao nhiêu?

Mỗi loại thuốc Ibuprofen sẽ có giá khác nhau, và dưới đây là giá của từng loại:

- Giá thuốc Ibuprofen 400mg: hộp 10 vỉ x 10 viên có giá khoảng 43.000đ

- Giá thuốc Ibuprofen 600mg: hộp 10 vỉ x 10 viên có giá khoảng 37.000đ

Tuy nhiên, đây chỉ là giá tham khảo, giá này sẽ có sự chênh lệch giữa các đại lý phân phối hay các cửa hàng thuốc. Giá ở các cửa hàng thuốc, bệnh viện sẽ cao hơn do phải chịu nhiều khoản chi phí khác.

Thuốc giảm đau Ibuprofen hiện đã được Bộ Y tế cấp giấy phép lưu hành nên đang được bán rộng rãi ở các hiệu thuốc trên toàn quốc. Muốn mua thuốc này chỉ cần ra cửa hàng thuốc gần nhà. Tuy nhiên, chúng tôi vẫn khuyến nghị người bệnh là không nên tự ý đi mua thuốc về dùng mà cần phải dùng theo đơn của bác sĩ.

Thị trường hiện nay cũng không ít những loại thuốc nhái, làm giảm đi hiệu quả chữa bệnh. Muốn mua được thuốc đúng chuẩn, người bệnh hãy đến các cửa hàng thuốc ở bệnh viện; hoặc ghé thăm các cửa hàng thuốc lớn, uy tín, chẳng hạn như một số địa chỉ sau:

Nhà thuốc Việt: số 596 Nguyễn Chí Thanh – P.7 - Q.11 hoặc số 210 Nguyễn Thái Sơn – P.4 – Q.Gò Vấp – Tp.HCM.

# Thuốc Ibuprofen chữa bệnh viêm khớp, viêm khớp dạng thấp, gout có thực sự tốt không?

Thuốc giảm đau Ibuprofen là thuốc tân dược với công dụng giảm đau, chống viêm nhanh chóng nên sẽ giúp những người bị đau xương khớp do viêm khớp, gout hay viêm khớp dạng thấp giảm nhanh triệu chứng đồng thời chữa bệnh hiệu quả. Tuy nhiên, để khẳng định thuốc này có thực sự tốt hay không thì quả thực là rất khó.

Công dụng của thuốc thuốc Ibuprofen dạng siro

Thuốc Ibuprofen dạng siro 100mg/5ml

Chẳng hạn, nếu người bị viêm đau khớp ở giai đoạn nặng, thì việc dùng thuốc Ibuprofen này chắc chắn sẽ gặp khó khăn. Thuốc sẽ tác dụng từ từ, hiệu quả giảm đau, kháng viêm sẽ giảm xuống. Trường hợp ngược lại, nếu bệnh mới ở giai đoạn đầu thì việc giảm đau sẽ rất nhanh.

Hơn nữa, một mình thuốc Ibuprofen này cũng không thể làm nên kết quả mà cần phải có sự kết hợp của nhiều loại khác nhau. Thông thường, bác sĩ sẽ kê Ibuprofen với nhiều loại thuốc khác để vừa mang lại hiệu quả cao trong việc chữa bệnh, vừa hạn chế những tác dụng phụ mà thuốc gây ra.

Thái độ dùng thuốc của người bệnh cũng rất quan trọng. Một người dùng thuốc tích cực, theo đúng chỉ định của bác sĩ sẽ đạt hiệu quả dùng thuốc cao hơn hẳn người dùng thuốc không đúng liều lượng, thường quên dùng thuốc, tự ý đổi thuốc hay tăng liều lượng,...

Tóm lại, thuốc Ibuprofen có thực sự tốt hay không phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Điều quan trọng nhất để việc dùng thuốc mang lại hiệu quả và việc chữa bệnh nhanh khỏi thì cần phái tuân theo đúng chỉ định dùng thuốc của bác sĩ.

Trên đây là những thông tin về thuốc Ibuprofen. Đây là thuốc tân dược tác dụng nhanh nhưng cũng gây không ít tác dụng phụ. Hơn nữa, 1 loại thuốc không thể chữa được bệnh viêm khớp dạng thấp, muốn chữa khỏi bệnh hãy kết hơp những loại thuốc dưới đây:

 Sử dụng thuốc chữa viêm khớp dạng thấp theo từng giai đoạn bệnh

N.L.V (t/h)

Bình luận (0)

Sắp xếp
 

Tổng đài tư vấn: (024) 62 536649 - 0963 302 349

Top